சென்னை கீழ்ப்பாக்கம் அரசு மருத்துவக்கல்லூரி மருத்துவமனையில், மார்பகப் புற்றுநோய் பிரச்னையைக் கண்டறியும் 3-டி மேமோகிராம் கருவி செயல்பாட்டுக்குக் கொண்டுவரப்பட்டுள்ளது.

சென்னை கீழ்ப்பாக்கம் அரசு மருத்துவக்கல்லூரி மருத்துவமனையில், மார்பகப் புற்றுநோய் பிரச்னையைக் கண்டறியும் 3-டி மேமோகிராம் கருவி செயல்பாட்டுக்குக் கொண்டுவரப்பட்டுள்ளது.

இந்த இயந்திரத்தைத் தொடங்கிவைக்க, அமைச்சர் விஜயபாஸ்கருடன் க்யூரா நிறுவனத்தின் தலைமைச் செயல் அதிகாரி எம்.பாலா, மத்திய பயோடெக்னாலஜி தொழிற்சாலை ஆராய்ச்சி (BIRAC) நிர்வாக இயக்குநர் டாக்டர் ரேணு ஸ்வரூப், கீழ்ப்பாக்கம் மருத்துவக்கல்லூரி முதல்வர், கதிரியக்கவியல் துறை தலை வர்  ஆகியோரும்  பங்கேற் றுள்ளனர்.  , ‘இக்கருவியின் பெயர், இலுமினா 360 (illumina 360°). மத்திய அரசின் பயோடெக்னாலஜி துறை சார்பில் தயாரிக்கப்பட்டுள்ள இந்தக் கருவி மூலம், பாதிப்பின் தொடக்கத்திலேயே மார்பகத் திசுக்களில் ஏற்பட்டிருக்கும் மாற்றத்தைவைத்து நோயைக் கண்டறியலாம். இதுவரை செயல்பாட்டில் இருந்த மேமோகிராம் கருவி மூலம், ஒரு சென்டிமீட்டர் வரை வளர்ந்த புற்றுநோய்க் கட்டியை மட்டுமே கண்டறிய முடியும்

. இதில் சோதனைக்குட்படும் பெண்கள், மார்பகத்தை வெளிப்படுத்தவேண்டிய அவசிய மில்லை. ரேடியேஷன் பாதிப்புகளோ, வலியோ எந்த விதத்திலும் ஏற்படாது.இந்தச் சோத னையை தனியார் மருத்துவ மனையில் செய்துகொள்ள ஒரு லட்ச ரூபாய் செலவா கும். தற்போது அரசு மருத் துவம னையில் இலவசமாக செய்யப்படும்’ என்று அமைச்சர் விஜயபாஸ்கர் சொ ல்லியிருக் கிறார்.