ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿನ ಮನೆ ಮಾರಾಟವು 2019 ರಲ್ಲಿ 6% ಯೊಯಿ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಕಂಡಿದೆ: ಪ್ರಾರಂಭಗಳು 11% ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ: ನೈಟ್ ಫ್ರಾಂಕ್ ಇಂಡಿಯಾ

ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿನ ಮನೆ ಮಾರಾಟವು 2019 ರಲ್ಲಿ 6% ಯೊಯಿ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಕಂಡಿದೆ: ಪ್ರಾರಂಭಗಳು 11% ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ: ನೈಟ್ ಫ್ರಾಂಕ್ ಇಂಡಿಯಾ

3 ಮಿಲಿಯನ್ (ಐಎನ್ಆರ್ 30 ಲಕ್ಷ) ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಬೆಲೆಯ ಮನೆಗಳು ಹೆಚ್ಚು ವಹಿವಾಟು ನಡೆಸುವ ವಸತಿ ವಿಭಾಗ ವಾಗಿ ಮುಂದುವರೆದಿದೆ

ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿ ಕಚೇರಿ ವಹಿವಾಟು 2019 ರಲ್ಲಿ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಗರಿಷ್ಠ 0.5 mnsq m (5.2 mnsqft) ಅನ್ನು ಮುಟ್ಟಿತು: ನೈಟ್ ಫ್ರಾಂಕ್ ಇಂಡಿಯಾ ಹೊಸ ಪೂರೈಕೆಯ ಗಮನಾರ್ಹ 0.1 mnsq m (1.5 mnsqft) H2 2019 ರಲ್ಲಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಮುಟ್ಟಿತು, ಇದು 872% YOY ಜಂಪ್

 

ಚೆನ್ನೈ, ಜನವರಿ 07, 2020: ನೈಟ್ ಫ್ರಾಂಕ್ ಇಂಡಿಯಾ ಇಂದು 12 ನೇ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದೆ

ಅದರ ಪ್ರಮುಖ ಅರ್ಧ-ವಾರ್ಷಿಕ ವರದಿಯ – ಇಂಡಿಯಾ ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್: ಎಚ್ 2 2019- ಇದು ಜುಲೈ-ಡಿಸೆಂಬರ್ 2019 (ಎಚ್ 2 2019) ಅವಧಿಗೆ ಎಂಟು ಪ್ರಮುಖ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ವಸತಿ ಮತ್ತು ಕಚೇರಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯ ಸಮಗ್ರ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ವರದಿಯು 2019 ಅನ್ನು ಚೆನ್ನೈನ ವಸತಿ ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ನಿರೀಕ್ಷಿತ ಸ್ಥಿರತೆ ಮತ್ತು ಚೇತರಿಕೆಯ ವರ್ಷವೆಂದು ಸ್ಥಾಪಿಸುತ್ತದೆ, ಮಾರಾಟವು 6% YOY ಯಿಂದ 2019 ರಲ್ಲಿ 16,959 ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ ಮತ್ತು 11% YOY ಯಿಂದ 11,542 ಯುನಿಟ್ಗಳಿಗೆ ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ.

ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿ ಕಚೇರಿ ವಹಿವಾಟುಗಳು 2019 ರಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಕಾಲಿಕ ಗರಿಷ್ಠ 0.5 mnsq m (5.2 ದಶಲಕ್ಷ ಚದರ ಅಡಿ (mnsqft)) ಆಗಿದ್ದು, 50% YOY ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ. ಒಟ್ಟು 0.2 mnsq m (1.7 mnsqft) ಹೊಸ ಕಚೇರಿ ಸ್ಥಳವು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದ್ದರಿಂದ 2019 ರಲ್ಲಿ ಪೂರೈಕೆ 31% ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ.

 

ಚೆನ್ನೈನ ರೆಸಿಡೆನ್ಶಿಯಲ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್ ಹೈಲೈಟ್ಸ್
 • ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿನ ವಸತಿ ಉಡಾವಣೆಗಳು 2019 ರಲ್ಲಿ 11% ಯೊವೈ ಯಿಂದ 11,542 ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ. ಡೆವಲಪರ್‌ಗಳು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಮತ್ತು ನಿಧಾನಗತಿಯ ಬೇಡಿಕೆಯಿಂದಾಗಿ ಉಡಾವಣೆಗಳು -2% ಯೊವೈಗೆ ಇಳಿಮುಖವಾಗಿದ್ದರಿಂದ ಈ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ವೇಗವನ್ನು ಎಚ್ 2 2019 ರಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು.
 • ಎಚ್ 2 ‘ 2019 ರಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು ಉಡಾವಣೆಗಳಲ್ಲಿ 59% ಉಪ-ಐಎನ್ಆರ್ 5 ಮಿಲಿಯನ್ ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತದೆ. ಕೈಗೆಟುಕುವ ವಸತಿ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಬೇಡಿಕೆಯು ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಅನೇಕ ಅಭಿವರ್ಧಕರು ಈ ಹೆಚ್ಚಿನ ಎಳೆತ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆ ಮತ್ತು ಸಾಹಸವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿರುವುದು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ..
 • ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿನ ವಸತಿ ಮಾರಾಟವು 2019 ರಲ್ಲಿ 6% ಯೋಯೊಟೊ 16,959 ಯುನಿಟ್ ಮತ್ತು 8% ಯೊವೈ ಯಿಂದ ಎಚ್ 2 2019 ರಲ್ಲಿ 7,980 ಯುನಿಟ್ಗಳಿಗೆ ಏರಿದೆ.
 • ಪೆರುಂಬಕ್ಕಂ, ಕ್ರೊಂಪೆಟ್, ಶೋಲಿಂಗನಲ್ಲೂರ್, ಗುಡುವಾಂಚೇರಿ ಮತ್ತು ಕೆಲಂಬಕ್ಕಂಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ದಕ್ಷಿಣ ಚೆನ್ನೈ, 2019 ರಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಉಡಾವಣೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ 9,145 ಯುನಿಟ್ (49% ಯೋಯಿಂಕ್ರೀಸ್) ಮತ್ತು 11,409 ಯುನಿಟ್ (9% ಯೋಯಿಂಕ್ರೀಸ್) ನಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟವಾಗಿದೆ.
  ಉಪ-ಐಎನ್ಆರ್ 3 ಮಿಲಿಯನ್ (ಐಎನ್ಆರ್ 30 ಲಕ್ಷ) ಟಿಕೆಟ್ ಸಿಜೆಸ್ಮೆಂಟ್ ಚೆನ್ನೈ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ವಹಿವಾಟು ನಡೆಸಿದ ವಸತಿ ವಿಭಾಗವಾಗಿದೆ.
 • ಉಪ-ಐಎನ್ಆರ್ 3 ಮಿಲಿಯನ್ (ಐಎನ್ಆರ್ 30 ಲಕ್ಷ) ಟಿಕೆಟ್ ಸಿಜೆಸ್ಮೆಂಟ್ ಚೆನ್ನೈ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ವಹಿವಾಟು ನಡೆಸಿದ ವಸತಿ ವಿಭಾಗವಾಗಿದೆ.
 • ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ವಿಶೇಷ ಕಟ್ಟಡಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಸ್ಟಿಲ್ಟ್ ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕು ಅಪಾರ್ಟ್ಮೆಂಟ್ ರಚನೆಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಏರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಆರಾಮವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ವಿಫಲವಾದ ಕಾರಣ ಹೋಮ್‌ಬ್ಯುಯರ್‌ಗಳ ಪರವಾಗಿ ಮರಳಿ ಬಂದಿವೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ನಿರ್ವಹಣಾ ವೆಚ್ಚಗಳು ಮತ್ತು ವಿತರಣಾ ವಿಳಂಬದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯವು ಎತ್ತರದ, ಬಹುಮಹಡಿ ಕಟ್ಟಡಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಗೃಹಬಳಕೆದಾರರ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣಗಳಾಗಿವೆ. ಡೆವಲಪರ್‌ಗಳಿಗೆ, ಈ ವಿಶೇಷ ಕಟ್ಟಡಗಳು ಕಡಿಮೆ-ಅಪಾಯದ ಯೋಜನೆಗಳಾಗಿವೆ, ಅದು ಯೋಗ್ಯವಾದ ಲಾಭದೊಂದಿಗೆ ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ತ್ವರಿತ ನಿರ್ಗಮನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಅಂತೆಯೇ, ಅಭಿವರ್ಧಕರು ಸಹ ಅಂತಹ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಆದ್ಯತೆ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ದ್ರವ್ಯತೆ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನಿಂದ ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚು ಮಹಡಿ ಯೋಜನೆಗಳು ಸಿಲುಕಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿವೆ. ಕೆಲವು ನಿಯಂತ್ರಕ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಂದಾಗಿ ಲಾಂಚ್‌ಗಳು ಸಹ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದ್ದವು, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಡೆವಲಪರ್‌ಗಳು ಹೊಸ ವಸತಿ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಮರುಪರಿಶೀಲಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.
 • ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ರೇರಾ ಕಾಯ್ದೆಯ ಅನುಷ್ಠಾನವು ಖರೀದಿದಾರರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಕಾಪಾಡುವುದು. ರೇರಾದೊಂದಿಗೆ ಈಗ ಗೃಹಬಳಕೆದಾರರು ತಮ್ಮ ಹೂಡಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವಿಶ್ವಾಸ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಭರವಸೆ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.
 • ತಮಿಳುನಾಡು ಸರ್ಕಾರದ ಸಂಯೋಜಿತ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಕಟ್ಟಡ ನಿಯಮಗಳು, 2019 ರ ಪ್ರಕಾರ, ರಸ್ತೆಯ ಅಗಲ 18 ಮೀಟರ್ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನದಾಗಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು 18 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಇದ್ದರೆ 40 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಪ್ರೀಮಿಯಂ ಮಹಡಿ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸೂಚ್ಯಂಕವನ್ನು (ಎಫ್‌ಎಸ್‌ಐ) ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅನುಮತಿಸಲಾದ ಎಫ್‌ಎಸ್‌ಐಗಿಂತ 50 ಪ್ರತಿಶತಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮೀಟರ್ ಮತ್ತು 12 ಮೀಟರ್ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು. 12 ಮೀಟರ್‌ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಮತ್ತು ಒಂಬತ್ತು ಮೀಟರ್‌ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ರಸ್ತೆ ಅಗಲಕ್ಕೆ, ಶೇಕಡಾ 30 ರಷ್ಟು ಪ್ರೀಮಿಯಂ ಎಫ್‌ಎಸ್‌ಐ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಚೆನ್ನೈ ವಸತಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟವಾಗದ ದಾಸ್ತಾನು ಹೆಚ್ 2 2019 ರಲ್ಲಿ 28% ಯೊವೈ ಇಳಿದು 13,610 ಯುನಿಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಇಳಿದಿದ್ದು, ಮಾರಾಟಕ್ಕೆ ಸಿದ್ಧವಿಲ್ಲದ ದಾಸ್ತಾನುಗಳ ಗಮನಾರ್ಹ ಭಾಗವು ಬಳಕೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ.
 • ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿ ತೂಕದ ಸರಾಸರಿ ಮನೆ ಬೆಲೆಗಳು H2 2019 ರಲ್ಲಿ 5% YOY ಯ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ತಿದ್ದುಪಡಿಯನ್ನು INR 44,883 / sq m (INR 4,170 / sqft) ಗೆ ತೋರಿಸಿದೆ.
 • ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ, ಕಡಿಮೆ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಉಡಾವಣೆಗಳು 2018 ರಲ್ಲಿ 4.83 ಕ್ವಾರ್ಟರ್‌ಗಳಿಂದ 2019 ರಲ್ಲಿ 3.3 ಕ್ವಾರ್ಟರ್‌ಗಳಿಗೆ ಕ್ವಾರ್ಟರ್ಸ್-ಟು-ಸೇಲ್ (ಕ್ಯೂಟಿಎಸ್) ಅನ್ನು ಪರಿಷ್ಕರಿಸಿದೆ.
 • ಚೆನ್ನೈ ವಸತಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಪ್ರವೃತ್ತಿ ರೂಪಿಸುತ್ತಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಅಭಿವರ್ಧಕರು ತಮ್ಮ ನಿರ್ಮಿತ ವಸತಿ ಯೋಜನೆಯಿಂದ ಸಹ-ಜೀವಂತ ಆಟಗಾರರಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಬ್ಲಾಕ್ ಅನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಡೆವಲಪರ್‌ಗಳಿಗೆ ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ಹಣದ ಹರಿವನ್ನು ತರಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ನೈಟ್ ಫ್ರಾಂಕ್ ಇಂಡಿಯಾದ ತಮಿಳುನಾಡು ಮತ್ತು ಕೇರಳದ ಹಿರಿಯ ನಿರ್ದೇಶಕ ಶ್ರೀನಿವಾಸ್ ಅನಿಕಿಪಟ್ಟಿ, “2019 ಈ ವರ್ಷ ಚೆನ್ನೈ ಆಫೀಸ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಶ್ಲಾಘನೀಯ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯಿಂದ ಬೆಂಬಲಿತವಾದ ಚೆನ್ನೈನ ವಸತಿ ಸ್ಥಿರಾಸ್ತಿಗಾಗಿ ಬಹುನಿರೀಕ್ಷಿತ ಸ್ಥಿರತೆ ಮತ್ತು ಚೇತರಿಕೆಯ ವರ್ಷವಾಗಿದೆ. ವಸತಿ ಬೇಡಿಕೆಯ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಚಾಲಕರು ಸಿದ್ಧ-ಚಲಿಸುವ ಘಟಕಗಳು ಮತ್ತು ಕೈಗೆಟುಕುವ ವಸತಿ ವಿಭಾಗವಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಅನೇಕ ಅಭಿವರ್ಧಕರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಎಳೆತ ಕೈಗೆಟುಕುವ ವಸತಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಬದಲಾಗುತ್ತಿರುವುದು ಆಶ್ಚರ್ಯವೇನಿಲ್ಲ. ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ ವಲಯವು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಸಾಲದ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಆರ್ಥಿಕ ಕುಸಿತವು ಸವಾಲುಗಳಾಗಿದ್ದರೂ, ಚೆನ್ನೈನ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಆಫೀಸ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಚಟುವಟಿಕೆಯು ವಸತಿ ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ನಲ್ಲಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಆವೇಗಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ”

ಚೆನ್ನೈನ ಆಫೀಸ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್ ಹೈಲೈಟ್ಸ್

 • ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿ ಕಚೇರಿ ವಹಿವಾಟಿನ ಚಟುವಟಿಕೆ 2019 ರಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಕಾಲಿಕ ಗರಿಷ್ಠ 0.5 ಎಂಎನ್‌ಎಸ್‌ಕ್ಯೂ ಮೀ (5.2 ಮಿಲಿಯನ್ ಚದರ ಅಡಿ (ಎಂಎನ್‌ಎಸ್‌ಕ್ಯೂಎಫ್)) ಆಗಿದ್ದು, ಇದು 50% ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ.
 • H2 2019 ರಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ, ಕಚೇರಿ ವಹಿವಾಟುಗಳು 95% YOY ಯಿಂದ 0.3 mnsq m (3.4 mnsqft) ಗೆ ಏರಿತು, ಇದು ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿ ಅರ್ಧ-ವಾರ್ಷಿಕ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ದಾಖಲಾದ ಅತ್ಯಧಿಕ ಪ್ರಮಾಣವಾಗಿದೆ.
 • ಒಟ್ಟು ವಹಿವಾಟಿನಲ್ಲಿ ಐಟಿ / ಐಟಿಇಎಸ್ ವಲಯದ ಪಾಲು ಎಚ್ 2 2018 ರಲ್ಲಿ 42% ರಿಂದ ಎಚ್ 2 2019 ರಲ್ಲಿ 53% ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ, ಇದು 0.1 mnsqm (1 mnsqft) ನ ಜಿಗಿತವಾಗಿದೆ. ಒಟ್ಟು ವಹಿವಾಟಿನ ಪೈನಲ್ಲಿ ಬಿಎಫ್‌ಎಸ್‌ಐ ವಲಯದ ಕುಸಿತದ ಪಾಲು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಎಚ್ 2 2019 ರಲ್ಲಿ ಗಣನೀಯವಾಗಿ 13% ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ.
 • ಪೆರಿಫೆರಲ್ ಬ್ಯುಸಿನೆಸ್ ಡಿಸ್ಟ್ರಿಕ್ಟ್ (ಪಿಬಿಡಿ) –ಓಲ್ಡ್ ಮಹಾಬಲಿಪುರಂ ರಸ್ತೆ (ಒಎಂಆರ್) ಮತ್ತು ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಸದರ್ನ್ ಟ್ರಂಕ್ ರಸ್ತೆ (ಜಿಎಸ್‌ಟಿ) ಮತ್ತು ಪಿಬಿಡಿ-ಅಂಬತ್ತೂರು ಕ್ರಮವಾಗಿ ಎಚ್ 2 2019, 370% ಯೊಯಾಂಡ್ ಮತ್ತು 235% ಯೊವೈನಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಕಂಡಿದೆ.
 • ಮೂರು ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಕಚೇರಿ ಸ್ಥಳಾವಕಾಶದ ಕೊರತೆಯಿಂದ ಚೆನ್ನೈ ಕಚೇರಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ತೂಗಿಸಲಾಗಿದೆ. 2019 ರಲ್ಲಿ, ಒಟ್ಟು 0.2 mnsq m (1.7 mnsqft) ಹೊಸ, ಗುಣಮಟ್ಟದ ಕಚೇರಿ ಸ್ಥಳವು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಪೂರೈಕೆ 31% YOY ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ.
 • ಈ ಹೊಸ ಪೂರೈಕೆಯ ಬಹುಪಾಲು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ H2 2019 ರಲ್ಲಿ ಬಂದಿದ್ದು, ಈ ಅರ್ಧ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ 0.1 mnsq m (1.5 mnsqft) ಅನ್ನು ಸೇರಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಗಮನಾರ್ಹವಾದ 872% YOY ಜಂಪ್ ಅನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ.
 • ತೂಕದ ಸರಾಸರಿ ಬಾಡಿಗೆಗಳು H2 2019 ರಲ್ಲಿ ಸಾಧಾರಣ 2% ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದ್ದು, ಒಟ್ಟಾರೆ ಚೆನ್ನೈ ಕಚೇರಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ INR 644 / sq m (INR 60 / sqft) ಗೆ ಏರಿದೆ.
 • ಚೆನ್ನೈ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಖಾಲಿ ಹುದ್ದೆಯು 2018 ರಲ್ಲಿ 10.6% ರಿಂದ 2019 ರಲ್ಲಿ 8.8% ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ.

ನೈಟ್ ಫ್ರಾಂಕ್ ಇಂಡಿಯಾದ ತಮಿಳುನಾಡು ಮತ್ತು ಕೇರಳದ ಹಿರಿಯ ನಿರ್ದೇಶಕ ಶ್ರೀನಿವಾಸ್ ಅನಿಕಿಪಟ್ಟಿ,““2019 ರಲ್ಲಿ ಚೆನ್ನೈ ಕಚೇರಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಸಾಧನೆ ಅನುಕರಣೀಯವಾಗಿದೆ. ವಹಿವಾಟು ಚಟುವಟಿಕೆ ಈ ವರ್ಷ ಸಾರ್ವಕಾಲಿಕ ಗರಿಷ್ಠ 0.5 mnsq m (5.2 mnsqft) ಆಗಿತ್ತು. ಅರ್ಧ ವಾರ್ಷಿಕ ವಹಿವಾಟಿನ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದಲೂ, ಎಚ್ 2 2019 ಇದುವರೆಗೆ ಚೆನ್ನೈ ಕಂಡ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ವಹಿವಾಟು ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ. ಗುಣಮಟ್ಟದ ಪೂರೈಕೆ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಚೆನ್ನೈನ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಸಹ ಪರಿಹರಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ. ಹೊಸ ಪೂರೈಕೆಯ 0.1 mnsq m (1.5 mnsqft) H2 2019 ರಲ್ಲಿಯೇ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿತು ಮತ್ತು 2021-22 ರವರೆಗೆ ಹಂತ ಹಂತದ ಉಡಾವಣೆಗೆ ಒಟ್ಟು 3.2 mnsq m (35 mnsqft) ಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಐಟಿ / ಐಟಿಇಎಸ್ ಚಟುವಟಿಕೆ ಮುಂದುವರೆದಂತೆ ಮತ್ತು ಹೊಸ ಪೂರೈಕೆ ಬರುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಚೆನ್ನೈ ಆಫೀಸ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಪ್ರಸ್ತುತ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಆವೇಗವು ಮುಂದುವರಿಯಲಿದೆ. ”

ನೈಟ್ ಫ್ರಾಂಕ್ ಎಲ್ಎಲ್ಪಿ ಪ್ರಮುಖ ಸ್ವತಂತ್ರ ಜಾಗತಿಕ ಆಸ್ತಿ ಸಲಹಾ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿದೆ. ಲಂಡನ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನ ಕಚೇರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ನೈಟ್ ಫ್ರಾಂಕ್ 60 ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳಲ್ಲಿ 512 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಚೇರಿಗಳಿಂದ 19,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದೆ. ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಾಲೀಕರು ಮತ್ತು ಖರೀದಿದಾರರಿಂದ ಹಿಡಿದು ಪ್ರಮುಖ ಅಭಿವರ್ಧಕರು, ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ಬಾಡಿಗೆದಾರರವರೆಗಿನ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಗುಂಪು ಸಲಹೆ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಕಂಪನಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ, ದಯವಿಟ್ಟು ಭೇಟಿ ನೀಡಿ www.knightfrank.com.

 

ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ನೈಟ್ ಫ್ರಾಂಕ್ ಪ್ರಧಾನ ಕಚೇರಿಯನ್ನು ಮುಂಬೈ ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಬೆಂಗಳೂರು, ದೆಹಲಿ, ಪುಣೆ, ಹೈದರಾಬಾದ್, ಚೆನ್ನೈ, ಕೋಲ್ಕತಾ ಮತ್ತು ಅಹಮದಾಬಾದ್‌ನಾದ್ಯಂತ 1,400 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ತಜ್ಞರನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಬಲವಾದ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಗಳ ಬೆಂಬಲದೊಂದಿಗೆ, ನಮ್ಮ ತಜ್ಞರು ಸಲಹೆ, ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮತ್ತು ಸಲಹಾ, ವಹಿವಾಟುಗಳು (ವಸತಿ, ವಾಣಿಜ್ಯ, ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರ, ಆತಿಥ್ಯ, ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ರಾಜಧಾನಿಗಳು), ಸೌಲಭ್ಯಗಳ ನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ಯೋಜನಾ ನಿರ್ವಹಣೆಯಾದ್ಯಂತ ವ್ಯಾಪಕ ಶ್ರೇಣಿಯ ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ, ಭೇಟಿ ನೀಡಿwww.knightfrank.co.in