మిషన్ సామ్రీధి 18 రాష్ట్రాల నుండి 150 కి పైగా అభివృద్ధి యాక్సిలరేటర్లను సమగ్ర గ్రామీణాభివృద్ధి వైపు తీసుకువస్తుంది

మిషన్ సామ్రీధి 18 రాష్ట్రాల నుండి 150 కి పైగా అభివృద్ధి యాక్సిలరేటర్లను సమగ్ర గ్రామీణాభివృద్ధి వైపు తీసుకువస్తుంది

మిషన్ సామ్రీధి 18 రాష్ట్రాల నుండి 150 కి పైగా అభివృద్ధి యాక్సిలరేటర్లను సమగ్ర గ్రామీణాభివృద్ధి వైపు తీసుకువస్తుంది

  • ఈ వేదిక ఈ అట్టడుగు సంస్థలను అనుసంధానించడానికి మరియు సహకరించడానికి వీలు కల్పిస్తుంది, తద్వారా దేశంలోని రంగాలు మరియు ప్రాంతాలలోని కమ్యూనిటీల అభివృద్ధిని మరింత వేగవంతం చేస్తుంది
  • సంపూర్ణ గ్రామీణ పరివర్తన కోసం సమాజ అభివృద్ధి చట్రాన్ని ప్రారంభించింది

జనవరి 31, 2020, చెన్నై: భారతదేశంలో సంపూర్ణ గ్రామీణ దేవ్ ఎలోప్మెంట్‌ను సులభతరం చేయడానికి పనిచేస్తున్న సోషల్ ఇంపాక్ట్ ప్లాట్‌ఫామ్ మిషన్ సమిద్దీ, చెన్నైలో జరిగిన 8 వ వార్షిక సదస్సులో 18 రాష్ట్రాల నుండి గ్రామీణాభివృద్ధి-డెవలప్‌మెంట్ మెంట్ యాక్సిలరేటర్స్ (డిఎ) తో నైపుణ్యం కలిగిన 150 కి పైగా సంస్థలను తీసుకువచ్చింది. మిషన్ సా mrddhi చేత సౌకర్యవంతంగా, DA లు వారి అభివృద్ధి ప్రయాణంలో సంఘాలకు సహాయపడతాయి.

డిజైన్ థింకింగ్ సూత్రాలను వర్తింపజేయడం ద్వారా అనేక ప్రక్రియలను వేగవంతం చేయడానికి మిషన్ సమృద్ది ఉత్ప్రేరకంగా పనిచేస్తుంది. ఇది సమగ్ర గ్రామీణ పరివర్తన కోసం కమ్యూనిటీ డెవలప్‌మెంట్ ఎన్టి ఫ్రేమ్‌వర్క్‌ను ఉపయోగించి అవసరమైన నైపుణ్యం మరియు ప్రోత్సాహకాలతో అట్టడుగు సంస్థలకు మద్దతు ఇస్తుంది. ‘డిజైన్ ఫర్ స్కేల్’ అనే అంశంపై దృష్టి సారించిన 3 రోజుల మిషన్ సా మృద్ది ‘సమ్మిట్ 8’ ప్రభు త్వం, ఎన్జీఓలు, పాన్ చాయత్లు, కార్పొరేట్లు మరియు సామాజిక రంగ స్థలం నుండి వాలంటీర్ల నుండి వివిధ వాటాదారుల భాగస్వామ్యాన్ని చూస్తుంది

పెద్ద జనాభాపై స్థిరమైన ప్రభావంతో, స్థిరమైన మరియు స్కే లబుల్ ప్రాజెక్టులను అభివృద్ధి చేయడంలో పాల్గొనేవారు తమ అంతర్దృష్టులను మరియు అనుభవజ్ఞులను పంచుకోవడాన్ని ఈ కార్యక్రమం చూస్తుంది. శిఖరాగ్ర సమావేశానికి హాజరయ్యే ము ఖ్య  ప్రముఖులు ‘మిస్టర్. ఎస్ఎం విజయానంద్ I.A.S., మాజీ ప్రధా న కార్యదర్శి, ప్రభుత్వం కేరళ; డాక్టర్ డబ్ల్యుఆర్ రెడ్డి I.A.S., డైరెక్ట ర్ జనరల్, NIRDPR మరియు మిస్టర్ సిద్ధార్థ్ త్రిపాఠి I.F.S., కమిష నర్ గ్రామీణాభివృద్ధి, ప్రభుత్వం. భారత పంచాయతీ ఫోరం మరియు కమ్యూనిటీ డెవలప్‌మెంట్ ఫ్రేమ్‌వర్క్ వంటి కార్యక్రమాలపై దృష్టి సారించి, స్థానిక స్వయం ప్రతిప త్తి కోసం రోడ్‌మ్యాప్‌ను అన్వేషించడంలో సమిష్టి నాయకత్వం మరియు అనేక మంది ప్రముఖుల దృష్టి యొ క్క ప్రయోజనాన్ని మిషన్ సమిద్ధి అందిస్తుంది.

ఈ సదస్సులో పోల్స్టార్ సోషల్ ఇంపాక్ట్ అవార్డులు, సామాజిక రంగంలో వొ ర్యాకింగ్ సంస్థలకు రాణిం చటా నికి గుర్తింపు లభిస్తుంది. శిఖరాగ్రంలోని మరో ముఖ్యాంశం సర్పంచ్ ప్యానెల్ చర్చ, ఇక్కడ వివిధ రాష్ట్రాల నుండి వచ్చిన అత్యుత్తమ సర్పంచ్‌లు తమ అనుభవాలను – సవాళ్లను మరియు ఉత్తమ పద్ధతు లను పం చుకుంటారు.

తన ప్రారంభ ముఖ్య ఉపన్యాసంలో, మేధస్సు డిజైన్ అరేనా లిమిటెడ్ వ్యవస్థాపకుడు & ఉత్ప్రేరకం అరుణ్ జైన్ మాట్లాడుతూ   కేవలం మూడు సంవత్సరాల క్రితం, కరుణతో మరియు భారీ రూపాంతర ఉద్దేశ్యంతో ఆ యుధాలు పొందిన మిషన్ సామ్రీధి గ్రామీణ భారతదేశంలో సంపూర్ణ సమాజ అభివృద్ధికి నమూనాలు, అం తరాలు మరియు అవకాశాలను తెలుసుకోవడానికి మరియు అర్థం చేసుకోవడానికి బయలుదేరాడు. అది మిష న్ సమిద్ధి 1.0. మేము ఇప్పుడు మిషన్ సామ్రీధి 2.0 కోసం సిద్ధంగా ఉన్నామని చెప్పడం సంతోషంగా ఉంది, ఇక్కడ మేము స్కేల్ అప్ కోసం చూస్తున్నాము. మా ఉద్దేశ్యం ప్రతిరోజూ స్పష్టంగా మరియు మరింత సందర్భో చితంగా ఉంటుంది. ”

ఆయన ఇంకా మాట్లాడుతూ, “మిషన్ సామ్రీధి ఎల్లప్పుడూ ప్రభుత్వ స్థాయిని, ఎన్జిఓల సున్నితత్వాన్ని మరి యు కార్పొరేట్ రంగం యొక్క చురుకుదనాన్ని గౌరవిస్తుంది. గ్రామీణాభివృద్ధిలో గొప్ప ప్రగతి సాధించవచ్చని ఇది నమ్ముతుంది. అలాగే, నిజంగా బలమైన ఆర్థిక వ్యవస్థ కోసం, గ్రామాలపై దృష్టి పెట్టడం, వారి సామర్థ్యా లను పెంపొందించుకోవడం మరియు స్థిరమైన అభివృద్ధికి అవకాశాలను అన్వేషించడం అవసరం. డిజైన్ థింకింగ్ హద్దులు లేని ఆలోచన యొక్క శక్తిని విప్పడానికి సహాయపడుతుంది మరియు గ్రామీణ భారతదే శంలో సంపూర్ణ సమాజ అభివృద్ధికి ఉన్న మార్గాలు, అంతరాలు మరియు అవకాశాలను అర్థం చేసుకోవడానికి ముఖ్యమైన పాత్ర పోషిస్తుంది. ”

సమ్మిట్ 8 లో గ్రామ పంచాయతీల సాధికారత గురించి వ్యాఖ్యానించిన విజయానంద్, “పౌర సమాజం నుండి పాల్గొనే ప్రణాళిక మరియు స్వచ్ఛంద సేవా కార్యక్రమాలు గ్రామ పంచ్ అయత్లలో స్వయం పాలనను సక్రియం చేయడానికి ప్రవేశ కేంద్రాలు” అని అన్నారు

సంపూర్ణ గ్రామీణాభివృద్ధికి గ్రామ పంచాయతీల సాధికారత

గ్రామీణాభివృద్ధికి మిషన్ సమిద్ధి యొక్క విధానం థింకింగ్ (డిజైన్ థింకింగ్), పరిశోధన, విద్య మరియు అభి వృద్ధికి దారితీసే న్యాయవాద – థ్రెడ్ ఆధారంగా ఉంటుంది. 2019 అక్టోబర్ 2 న వార్ధాలోని సేవాగ్రామ్‌లోని గాంధీ ఆశ్రమంలో మహాత్మా గాంధీ 150 వ జయంతి సందర్భంగా ప్రారంభించిన భారత పంచాయతీ ఫోరం (ఐపిఎఫ్), క్లస్టర్ డెవలప్‌మెంట్ విధానం ద్వారా థ్రెడ్ ఫ్రేమ్‌వర్క్‌పై దృష్టి సారించి, తద్వారా సమగ్రమైన సమగ్రతను కొనసాగించగలదు అభివృద్ధి. ఐపిఎఫ్ పంచాయతీ రాజ్ సంస్థల బలోపేతానికి ఉత్ప్రేరకంగా ఉండటానికి స్వతంత్ర, పక్షపాతరహిత, పాన్-ఇండియా, ఉమ్ కోసం బహుళ వాటాదారులుగా రూపొం దించబ డింది.

సమగ్ర అభివృద్ధి కోసం సమాజ అభివృద్ధి ముసాయిదా

నేడు భారతదేశంలో, గ్రామీణాభివృద్ధి కోసం చాలా అభివృద్ధి యాక్సిలరేటర్లు తీవ్రంగా పనిచేస్తున్నాయి, అయినప్పటికీ అవి గోతులు. ఉదాహరణకు, జీవనోపాధిపై లోతుగా దృష్టి కేంద్రీకరించిన సంస్థ, ఆరోగ్యం లేదా విద్య లేదా లింగ సమానత్వం లేదా సామాజిక న్యాయం గురించి ఒకే సమాజంలో సవాళ్లను గమనించవచ్చు లేదా గమనించకపోవచ్చు. విధానాలు, పథకాలు లేదా రంగాలకు సంబంధించిన ఉత్తమ పద్ధతులకు దేశంలో కొరత లేదు. ఇంకా, సమాచారం, ఆలోచనలు, భావనలు మరియు నమూనాలు నిర్మాణాత్మకంగా లేనప్పుడు మానవ మనస్సు భయపడి, కోల్పోతుంది. నిర్మాణాత్మక ఫ్రేమ్‌వర్క్ ఈ అయోమయాన్ని తగ్గించగలదు, అన్ని వాటాదారులకు ఒక సాధారణ పదజాలం / అవగాహనను తెస్తుంది మరియు అందువల్ల ఒక పెద్ద ప్రయోజనానికి – సమగ్ర మరియు స్థిరమైన మానవ అభివృద్ధికి అనుగుణంగా ఉంటుంది.

అనేక ఆలోచనా నాయకులు, సంస్థలు మరియు నిపుణులతో 3 సంవత్సరాల వినడం, పరిశీలించడం మరియు సంభాషించడం తరువాత జీవనోపాధి, వ్యవసాయం, విద్య, ఆరోగ్యం, స్థానిక పాలనలో డిజైన్ థింకింగ్ వర్క్‌షాప్‌లు మరియు 73 వ సవరణ, ఆర్‌జిఎస్‌ఎ, మరియు ఎన్‌సిబిఎఫ్, మిషన్ సమిద్ధి అటువంటి అభివృద్ధి ఫ్రేమ్‌వర్క్‌ను రూపొందించడానికి ప్రయత్నించింది – మా గ్రామ పంచాయతీల యొక్క వ్యక్తిగత, సామాజిక, ఆర్థిక, పర్యావరణ మరియు ఇన్స్టిట్యూషనల్ సాధికారత ఆధారంగా అభివృద్ధి ఫ్రేమ్‌వర్క్.

డి 7 కమ్యూనిటీ డెవలప్‌మెంట్ ఫ్రేమ్‌వర్క్‌కు డి 1 ను వర్తింపజేయడం ద్వారా బెకన్ కమ్యూనిటీ రిపబ్లిక్‌లను అభివృద్ధి చేయడానికి మిషన్ సామ్రీధి ఇప్పటికే వార్ధ, (మహారాష్ట్ర), సోన్‌భద్ర మరియు బాగ్‌పత్ (యుపి) లోని క్లస్టర్‌లలో పనిచేస్తోంది. అదనంగా, మిషన్ సమిద్ధి నేషనల్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ రూరల్ డెవలప్‌మెంట్ మరియు పంచాయతీ రాజ్ (ఎన్‌ఐఆర్ డిపిఆర్) తో కలిసి గుర్తించిన 150 – (మహారాష్ట్రలో 3, ఛత్తీ స్గ h ్‌లో 4 మరియు అస్సాంలో 3) లో బెకన్ గ్రామ పంచాయతీ సమూహాలను స్థాపించడానికి భాగస్వామ్యం చేసింది. 3 యే ఆర్స్ వ్యవధిలో గ్రామ పంచాయతీ యొక్క సంస్థాగత సామర్థ్యాలను బలోపేతం చేయడానికి.

మిషన్ సమిద్ధి గురించి

మిషన్ సమిద్ధి అనేది భారతదేశంలో సంపూర్ణ మానవ అభివృద్ధికి అంకితమైన ఒక సామాజిక ప్రభావ సంస్థ, పెద్ద జనాభాను సానుకూలంగా ప్రభావితం చేసే స్థిరమైన మరియు స్థాయి సామర్థ్యం గల ప్రాజెక్టుల రూపకల్పన మరియు అభివృద్ధి ద్వారా. మిషన్ సమిద్ధి ఇప్పటికే ఉన్న కార్యక్రమాలకు మద్దతు ఇస్తుంది, వారి శక్తిని మరియు అభిరుచిని ఉపయోగించుకుంటుంది, అడ్డంకులను పరిష్కరించడానికి అవసరమైన సహాయాన్ని అందిస్తుంది, అదే సమయంలో వారి ప్రాజెక్ట్ భాగస్వాములతో కలిసి స్థిరమైన నమూనాలను నిర్మిస్తుంది మరియు బలమైన మరియు సంపన్నమైన భారతదేశానికి కట్టుబడి ఉంటుంది. మిషన్ సామ్రీధి ‘సెలబ్రేట్, కనెక్ట్ అండ్ కాటలైజ్’ లక్ష్యాలను అనుసరిస్తోంది. విజయ కథలు మరియు సానుకూల మార్పులను జరుపుకోవడం, వనరులను కనెక్ట్ చేయడం, ఉత్తమ పద్ధతులు మరియు సమగ్ర అభివృద్ధికి కారణమయ్యే సహకారాన్ని సులభతరం చేయడం మరియు గ్రామీణాభివృద్ధి ప్రక్రియను ఉత్ప్రేరకపరచడం.   http://missionsamriddhi.org/